Chủ công ty tư nhân có được góp vốn thành lập công ty khác?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Chủ công ty tư nhân có được góp vốn thành lập công ty khác?

Bài gửi by diennguyen59 on 12/1/2018, 16:43

Luật dilinh mới đây có nhận được câu hỏi từ 1 bạn là chủ công ty tư nhân về cấn đề góp vón thành lập công ty khác. Để trả lời câu hỏi của bạn cũng như giải thích rõ hơn để mọi người có thể nắm được thông tin 1 cách chính xác nhất, dilinhlegal xin trả lời bạn trong bài viết dưới đây. Đưới đây là nguyên văn câu hỏi của và tư vấn của dilinh.
Câu hỏi:
Tôi đang dự định cùng 2 người bạn góp vốn thành lập 1 công ty cổ phần, tuy nhiên, hiện tại tôi đang là chủ 1 danh nghiệp tư nhân, vậy cho hỏi, tôi có được góp vốn thành lập công ty cổ phần không? Rất mong luật sư tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn thành lập công ty khác?
Trả lời:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty luật TNHH Sao Việt, với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:
Theo quy định của Luật doanh nghiệp năm 2014, cụ thể Điều 18 quy định tổ chức, cá nhân có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam, trừ những trường hợp sau:
+ Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
+ Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;
+ Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;
+ Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;
+ Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; tổ chức không có tư cách pháp nhân;
+ Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành hình phạt tù, quyết định xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị cấm hành nghề kinh doanh, đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định, liên quan đến kinh doanh theo quyết định của Tòa án; các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản, phòng, chống tham nhũng.
Như vậy, căn cứ theo quy định trên, bạn không thuộc một trong những trường hợp bị cấm thành lập và quản lý doanh nghiệp. Đồng thời, theo quy định tại Khoản 3, Điều 183 Luật doanh nghiệp năm 2014 thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ bị hạn chế quyền không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh. Do đó, bạn hoàn toàn có quyền góp vốn thành lập công ty cổ phần.

Trên đây là giải đáp của Chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm, Công ty luật Dilinhlegal – Sự bảo hộ hoàn hảo trong mọi quan hệ pháp luật luôn sẵn sàng đồng hành cùng bạn.

diennguyen59
New member
New member

Tổng số bài gửi : 10
Tuổi : 27
Đăng ký ngày : 30/11/2017
Danh tiếng : 10

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết